☁️ Đang tải thời tiết...
Trang chủ/KINH DOANH/Rivian vượt kỳ vọng giao xe quý 3, R2 trở thành động lực tăng trưởng mới

Rivian vượt kỳ vọng giao xe quý 3, R2 trở thành động lực tăng trưởng mới

Đăng ngày: 2/10/2026
Cùng chủ đề:#Kinh doanh#Xe
Rivian vượt kỳ vọng giao xe quý 3, R2 trở thành động lực tăng trưởng mới
Rivian vượt kỳ vọng giao xe quý 3, R2 trở thành động lực tăng trưởng mới

Thị trường xe điện Mỹ vừa ghi nhận một tín hiệu đáng chú ý khi Rivian Automotive công bố số lượng xe giao trong quý 3/2026 vượt kỳ vọng của Phố Wall. Nhà sản xuất xe điện Mỹ đã giao 19.248 xe trong giai đoạn từ tháng 7 đến tháng 9, tăng 46% so với cùng kỳ năm trước.

Kết quả này không chỉ đánh dấu mức giao xe cao kỷ lục theo quý của Rivian mà còn giúp công ty tiếp tục khẳng định mục tiêu giao từ 65.000 đến 70.000 xe trong cả năm 2026. Động lực quan trọng phía sau sự tăng trưởng là mẫu SUV điện R2, dòng xe được Rivian kỳ vọng mở rộng đáng kể thị trường khách hàng của hãng.

Theo Reuters, Rivian giao 19.248 xe trong quý 3, cao hơn mức khoảng 18.001 xe mà các nhà phân tích dự kiến. Sản lượng sản xuất trong quý đạt 19.751 xe tại nhà máy Normal, Illinois.

Rivian giao 19.248 xe, vượt dự báo Phố Wall

Trong quý 3/2026, Rivian giao 19.248 xe, tăng mạnh từ 13.201 xe cùng kỳ năm ngoái.

Như vậy, lượng xe giao tăng thêm 6.047 chiếc chỉ trong một năm, tương đương mức tăng khoảng 46%.

Đây là mức tăng đáng chú ý đối với một nhà sản xuất xe điện vẫn đang trong quá trình mở rộng quy mô sản xuất và xây dựng danh mục sản phẩm rộng hơn.

XEM THÊM BÀI VIẾT:

Trước khi số liệu được công bố, mức dự báo trung bình của Phố Wall được FactSet tổng hợp vào khoảng 18.000 xe. Kết quả thực tế cao hơn khoảng 1.248 xe, tương đương gần 7%.

Điểm đáng chú ý là tăng trưởng của Rivian diễn ra trong bối cảnh ngành xe điện Mỹ phải đối mặt với nhiều biến động về nhu cầu, cạnh tranh và chi phí sản xuất. Việc số lượng xe giao tiếp tục tăng cho thấy hoạt động sản xuất và phân phối của công ty đang có thêm động lực.

Rivian cũng đã tái khẳng định mục tiêu giao 65.000-70.000 xe trong năm 2026, mức dự báo mà công ty nâng lên hồi đầu năm.

Rivian cần tăng tốc trong quý 4 để đạt mục tiêu năm

Sau ba quý đầu năm, Rivian đã giao tổng cộng khoảng 41.807 xe.

Để đạt ngưỡng thấp nhất trong mục tiêu 65.000 xe, công ty cần giao thêm khoảng 23.193 xe trong quý 4.

Nếu hướng đến mức cao nhất 70.000 xe, số lượng giao trong quý cuối năm sẽ cần đạt khoảng 28.193 xe.

Điều đó đồng nghĩa Rivian phải duy trì tốc độ giao xe cao hơn đáng kể so với quý 3.

Theo tính toán từ số liệu hiện tại, mức 23.193 xe cần thiết để đạt mục tiêu thấp nhất tương đương mức tăng khoảng 20,5% so với quý 3. Nếu hướng tới 70.000 xe, mức giao quý 4 cần cao hơn khoảng 46% so với quý 3.

Đây là một yêu cầu đáng chú ý, bởi quý 4 sẽ trở thành phép thử quan trọng đối với khả năng Rivian tiếp tục mở rộng sản xuất sau khi R2 bắt đầu đóng vai trò lớn hơn trong danh mục sản phẩm.

R2 trở thành động lực quan trọng của Rivian

Một trong những yếu tố được chú ý nhất đằng sau kết quả giao xe của Rivian là R2, mẫu SUV điện cỡ trung mới.

R2 được phát triển với định hướng nhỏ hơn và dễ tiếp cận hơn so với dòng R1 trước đây của Rivian. Công ty kỳ vọng mẫu xe này có thể mở rộng tệp khách hàng vượt ra ngoài nhóm khách hàng truyền thống của các mẫu xe cao cấp.

Rivian cho biết R2 được thiết kế để đưa các đặc tính về công nghệ, hiệu suất và khả năng vận hành của thương hiệu đến nhiều người dùng hơn. Công ty cũng đã bắt đầu giao R2 trong năm 2026.

Trên trang cấu hình chính thức, Rivian hiện niêm yết R2 với các phiên bản có mức giá khởi điểm khác nhau, trong đó phiên bản Performance được niêm yết từ 57.990 USD, phiên bản Premium từ 53.990 USD và phiên bản Standard dự kiến từ 44.990 USD.

Mức giá và cấu hình có thể thay đổi, nhưng chiến lược sản phẩm cho thấy Rivian đang tìm cách đưa thương hiệu xuống phân khúc rộng hơn thay vì chỉ tập trung vào các mẫu xe cao cấp.

Vì sao R2 quan trọng với tương lai của Rivian?

Trong giai đoạn đầu, Rivian chủ yếu được biết đến với các mẫu xe như R1T và R1S, vốn nằm ở phân khúc cao cấp.

Đây là những sản phẩm có thiết kế đặc trưng, khả năng vận hành mạnh và hướng đến nhóm khách hàng có khả năng chi trả cao.

Tuy nhiên, để tăng quy mô giao xe, Rivian cần tiếp cận một thị trường rộng hơn.

R2 chính là câu trả lời cho bài toán đó.

Mẫu SUV cỡ trung này được xây dựng trên nền tảng mới và hướng tới mức giá dễ tiếp cận hơn. Rivian cho biết hãng đã đơn giản hóa kiến trúc điện và quy trình sản xuất của nền tảng R2; theo công ty, điều này giúp giảm 50% chi phí vật liệu cấu thành so với nền tảng R1.

Nếu quá trình sản xuất R2 tiếp tục được mở rộng, mẫu xe này có thể trở thành nhân tố quyết định tốc độ tăng trưởng sản lượng của Rivian trong những quý tiếp theo.

Sản lượng sản xuất cũng tăng

Không chỉ số lượng xe giao tăng, sản lượng của Rivian trong quý 3 cũng cho thấy khả năng mở rộng sản xuất.

Công ty sản xuất 19.751 xe tại nhà máy ở Normal, Illinois trong quý 3/2026, cao hơn số xe đã giao trong cùng kỳ.

Khoảng cách giữa sản lượng và lượng giao xe là một chỉ báo đáng chú ý đối với các nhà sản xuất ô tô.

Trong quá trình mở rộng sản phẩm, doanh nghiệp không chỉ cần tăng khả năng sản xuất mà còn phải đảm bảo hệ thống phân phối, tồn kho và nhu cầu thị trường có thể hấp thụ lượng xe mới.

Việc Rivian vừa tăng sản lượng vừa ghi nhận lượng giao xe vượt kỳ vọng cho thấy quá trình mở rộng R2 đang trở thành một phần quan trọng trong hoạt động kinh doanh.

Rivian vẫn đối mặt với bài toán mở rộng quy mô

Mặc dù số liệu giao xe quý 3 tích cực, kết quả này không đồng nghĩa Rivian đã hoàn tất quá trình chuyển đổi sang quy mô sản xuất lớn.

Mục tiêu 65.000-70.000 xe trong năm 2026 vẫn đòi hỏi công ty phải duy trì tốc độ tăng trưởng trong quý cuối cùng.

Đặc biệt, khoảng cách giữa 41.807 xe đã giao trong chín tháng đầu năm và mục tiêu cả năm khá lớn.

Nếu muốn đạt 65.000 xe, Rivian cần giao thêm hơn 23.000 xe trong quý 4. Với mục tiêu 70.000 xe, con số này tăng lên hơn 28.000 xe.

Điều đó khiến khả năng mở rộng sản xuất R2 trở thành yếu tố rất quan trọng.

Ngoài sản xuất, Rivian còn phải duy trì chất lượng sản phẩm, kiểm soát chi phí và đảm bảo mạng lưới dịch vụ cũng như hạ tầng sạc có thể đáp ứng số lượng xe ngày càng tăng.

Rivian hiện đang tiếp tục mở rộng hệ thống Adventure Network. Công ty cho biết mạng lưới này có hơn 150 địa điểm và hơn 1.100 bộ sạc, đồng thời hệ thống được thiết kế để phục vụ cả xe Rivian và các mẫu EV khác tại Bắc Mỹ.

Hạ tầng sạc cũng là một phần trong chiến lược R2

Sự thành công của một mẫu xe điện không chỉ phụ thuộc vào số lượng xe được sản xuất.

Khả năng sạc thuận tiện cũng có ảnh hưởng lớn đến quyết định mua xe của người tiêu dùng.

Rivian cho biết R2 có thể bổ sung tối đa khoảng 150 dặm phạm vi hoạt động trong khoảng 15 phút tại trạm sạc công suất cao trong điều kiện tối ưu. Công ty cũng cho biết R2 có thể sạc từ 10% lên 80% trong chưa đầy 30 phút trong điều kiện phù hợp.

Rivian đồng thời cho biết R2 có thể tiếp cận hơn 70.000 bộ sạc nhanh tại hơn 15.000 địa điểm ở Mỹ.

Việc kết hợp sản phẩm mới với hạ tầng sạc có thể giúp Rivian giảm bớt một trong những rào cản lớn đối với người tiêu dùng khi chuyển sang xe điện.

Nhà đầu tư sẽ theo dõi điều gì tiếp theo?

Sau số liệu giao xe quý 3, sự chú ý của thị trường sẽ chuyển sang báo cáo tài chính quý 3 của Rivian.

Công ty dự kiến công bố kết quả tài chính quý 3 vào ngày 29/10.

Khi đó, nhà đầu tư sẽ không chỉ quan tâm đến số lượng xe giao mà còn chú ý đến doanh thu, biên lợi nhuận, chi phí sản xuất, dòng tiền và tốc độ đốt tiền của doanh nghiệp.

Đặc biệt, câu hỏi quan trọng là liệu tốc độ tăng giao xe có đi kèm với sự cải thiện về hiệu quả kinh doanh hay không.

Đối với một hãng xe điện đang mở rộng quy mô, tăng trưởng sản lượng là yếu tố cần thiết nhưng chưa phải toàn bộ câu chuyện.

Khả năng biến tăng trưởng doanh số thành dòng tiền và lợi nhuận bền vững mới là một trong những vấn đề dài hạn mà thị trường sẽ tiếp tục theo dõi.

Rivian đang đứng trước một giai đoạn quan trọng

Số liệu quý 3 cho thấy Rivian đang có thêm động lực từ R2. Lượng xe giao tăng 46% so với cùng kỳ, vượt kỳ vọng của Phố Wall và giúp công ty tiếp tục giữ nguyên mục tiêu 65.000-70.000 xe cho cả năm.

Tuy nhiên, quý 4 sẽ là bài kiểm tra quan trọng.

Rivian cần giao ít nhất 23.193 xe để đạt mục tiêu thấp nhất, cao hơn khoảng 20,5% so với quý 3. Nếu muốn đạt 70.000 xe, công ty cần giao khoảng 28.193 xe.

Do đó, khả năng mở rộng sản xuất R2 sẽ là một trong những biến số quan trọng nhất đối với kết quả năm 2026.

Ở góc độ rộng hơn, kết quả của Rivian cũng cho thấy cuộc cạnh tranh trên thị trường xe điện Mỹ đang bước sang một giai đoạn mới, trong đó khả năng đưa các mẫu xe có mức giá dễ tiếp cận hơn vào sản xuất hàng loạt có thể đóng vai trò quan trọng trong việc mở rộng thị phần.

R2 vì vậy không chỉ là một mẫu xe mới đối với Rivian mà còn là sản phẩm có ý nghĩa lớn đối với chiến lược tăng trưởng dài hạn của hãng.

Câu hỏi thường gặp về Rivian và R2

Rivian giao bao nhiêu xe trong quý 3/2026?

Rivian giao 19.248 xe trong quý 3/2026, tăng 46% so với 13.201 xe cùng kỳ năm trước và cao hơn dự báo khoảng 18.000 xe của Phố Wall.

Rivian đặt mục tiêu giao bao nhiêu xe trong năm 2026?

Rivian tái khẳng định mục tiêu giao từ 65.000 đến 70.000 xe trong năm 2026.

Rivian cần giao bao nhiêu xe trong quý 4 để đạt mục tiêu?

Sau chín tháng, Rivian đã giao khoảng 41.807 xe. Để đạt 65.000 xe, công ty cần giao khoảng 23.193 xe trong quý 4. Nếu hướng tới 70.000 xe, cần khoảng 28.193 xe.

R2 có vai trò gì đối với Rivian?

R2 là SUV điện cỡ trung, nhỏ hơn và hướng đến mức giá dễ tiếp cận hơn so với dòng R1. Rivian đang kỳ vọng R2 giúp mở rộng cơ sở khách hàng và tăng quy mô giao xe.

Số liệu giao xe cao có đồng nghĩa Rivian đã có lợi nhuận cao hơn?

Không nhất thiết. Số lượng xe giao phản ánh tăng trưởng sản lượng và doanh số nhưng chưa cho biết đầy đủ về biên lợi nhuận, chi phí sản xuất hay dòng tiền. Các chỉ tiêu tài chính trong báo cáo quý 3 sẽ cung cấp thêm thông tin về hiệu quả kinh doanh.

Nguồn tham khảo

  • Rivian Automotive
Đừng bỏ lỡ những tin tức mới nhất về ô tô và công nghệ
Cập nhật nhanh các diễn biến mới nhất về xe điện, Rivian, Tesla, công nghệ AI, thị trường tài chính và những xu hướng kinh tế đáng chú ý.
Đọc tin mới trên Điểm Tin Nhanh

Để lại bình luận

Bình luận (0)

?Đang tải bình luận...

Đề xuất đọc

Ẩm thực Hàn Quốc trở thành động lực hút khách quốc tế: Từ mì Shin Ramyun, Buldak đến kim chi và bánh Bichobi
Korean Air và Asiana tăng phụ phí nhiên liệu tháng 11: Vé bay đường dài chịu thêm gần 820.000 won khứ hồi
Volkswagen Golf GTI Dark Moss: “Siêu xe giá bằng một nửa” chỉ có 100 chiếc tại Hàn Quốc, giá khoảng 50 triệu won
Osaka IR có thể khiến ngành casino Hàn Quốc thất thoát tới 1.000 tỷ won mỗi năm
e.l.f. Beauty: Chiến lược giữ giá mỹ phẩm phải chăng, tận dụng mạng xã hội để thúc đẩy tăng trưởng
BMW 7 Series nâng cấp sau 4 năm: Giá từ 160 triệu won, bổ sung loạt phiên bản điện i7